राष्ट्रीय रोबोटिक्स व हॅकाथॉन यशानंतर एसआयटी लोणावळा विद्यार्थ्याची ऑस्ट्रियामध्ये प्रतिष्ठित इंटर्नशिपसाठी निवड
लोणावळा : सिंहगड इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (SIT), लोणावळा येथील संगणक अभियांत्रिकी विभागातील तृतीय वर्षाचा विद्यार्थी हर्ष पांडे याने ऑस्ट्रियातील एका नामांकित बहुराष्ट्रीय कंपनीमध्ये सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट इंटर्नशिप मिळवून उल्लेखनीय यश संपादन केले आहे.
राष्ट्रीय स्तरावरील विविध तांत्रिक स्पर्धांमधील त्याच्या उत्कृष्ट कामगिरीमुळे त्याला ही संधी प्राप्त झाली. त्याच्या शैक्षणिक व नाविन्यपूर्ण प्रवासात महाविद्यालयातील इन्स्टिट्यूशन इनोव्हेशन कौन्सिल (IIC) रिसर्च लॅबचे मोलाचे मार्गदर्शन लाभले. हर्षने स्मार्ट इंडिया हॅकाथॉन (SIH) 2025 ग्रँड फायनलमध्ये विजेतेपद पटकावले असून, प्रगत स्वयंचलित प्रणाली विकसित करून त्याने इस्रो रोबोटिक्स चॅलेंज (IRoC-U) 2026 साठी पात्रता मिळवली आहे. तसेच “प्रोजेक्ट मॉर्फियस” सारख्या राष्ट्रीय स्तरावरील उपक्रमांचे यशस्वी आयोजन करून त्याने तणावपूर्ण आणि स्पर्धात्मक वातावरणात नेतृत्व कौशल्य सिद्ध केले.
त्याच्या या तांत्रिक प्रावीण्याची दखल घेत संबंधित ऑस्ट्रियन कंपनीने त्याला RTX 4060 GPU असलेले उच्च कार्यक्षमतेचे वर्कस्टेशन प्रदान केले आहे. या अत्याधुनिक संगणकीय साधनांच्या मदतीने तो सध्या फिजिक्स-आधारित सिम्युलेशन्स, मोठ्या भाषा मॉडेल्स (LLMs) आणि एंटरप्राइझ ऑटोमेशनसाठी बुद्धिमान एआय प्रणाली विकसित करण्याचे काम करत आहे.
या यशाबद्दल बोलताना, हर्ष पांडे यांनी आपल्या यशाचे श्रेय एसआयटी लोणावळा येथील शैक्षणिक वातावरणाला आणि मजबूत वैयक्तिक पाठिंब्याला दिले. “आयआयसी रिसर्च लॅबमध्ये प्रकल्प विकसित करत घालवलेले असंख्य तास आणि इस्रो चॅलेंजसारख्या राष्ट्रीय स्पर्धांसाठी केलेली तयारी अत्यंत महत्त्वाची ठरली,” असे त्यांनी सांगितले. “ डॉ. एम. एस. गायकवाड आणि डॉ. एम. एस. चौधरी यांचे सतत मार्गदर्शन आणि विद्यार्थ्यांना सक्षम बनविण्यासाठी दिलेल्या उत्कृष्ट सुविधा याबद्दल मी मनापासून आभारी आहे. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, माझ्या आई-वडिलांचे आणि उदय पांडे यांचे विशेष आभार, ज्यांच्या मोठ्या पाठिंब्यामुळे आणि मार्गदर्शनामुळे हा संपूर्ण प्रवास शक्य झाला.”
संस्थेने या यशाचे कौतुक करत सांगितले की, हर्षचा हा यशस्वी प्रवास कनिष्ठ विद्यार्थ्यांसाठी प्रेरणादायी ठरणार आहे. कॅम्पसमधील संशोधन सुविधा आणि सक्षम मार्गदर्शनाचा योग्य वापर केल्यास जागतिक स्तरावरील करिअरच्या संधी कशा उपलब्ध होऊ शकतात, याचे हे उत्कृष्ट उदाहरण असल्याचे संस्थेने अधोरेखित केले.
या साठी *एसटीईएसचे मुख्य प्रकल्प अधिकारी डॉ. एम. एस. गायकवाड यांचे मोलाचे मार्गदर्शन लाभले, या यशाबद्दल लोणावळा सिंहगड इन्स्टिट्यूट संकुलाचे संचालक डॉ. शिवाजी देसाई, डॉ. एस. डी. बाबर (प्राचार्य, सिंहगड इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, लोणावळा), डॉ. डी. एस. मंत्री (उपप्राचार्य), तसेच सर्व विभागांचे विभागप्रमुख, प्राध्यापक आणि शिक्षकेतर कर्मचारी* यांनी त्याचे अभिनंदन केले. हर्ष पांडे यांच्या या यशामुळे सिंहगड टेक्निकल एज्युकेशन सोसायटी (STES) साठी हा अत्यंत अभिमानाचा क्षण ठरला आहे.





















